มีเงินเย็นมากๆ 5,000 บาท อยากลองเล่นหุ้นแบบง่ายๆค่ะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้เรียนอยู่ปี1ค่ะ เก็บเงินมาทั้งปีได้พอประมาณ เลยตัดใจเอาเงินออกมาลองเล่นหุ้น 5000บาท  แต่อยากเล่นง่ายๆสบายๆประมาณว่ารอช่วงหุ้นตกแล้วค่อยซื้อหุ้นตัวใหญ่ๆหลายๆตัวเช่น CPALL CPF PTT ฯลฯ แบบรอให้ราคาตกถึงหรือใกล้ถึงที่ตั้งไว้แล้วค่อยซื้อ  แล้วพอราคาขึ้นมากๆก็ขายบางส่วนเอาทุนคืน  ไม่ได้จะเล่นจริงจังขนาดต้องมาทำความเข้าใจพอร์ตหุ้น เวลาจะซื้อขายโทรผ่านมาร์เอา คือเรียนคณะที่ต้องอ่านหนังสือตลอดเวลาค่ะ อาศัยเวลาว่างตามข่าวเป็นช่วงๆว่าช่วงไหนหุ้นขึ้นหุ้นตก อยากมีเงินมาใช้ฟุ่มเฟือยบ้าง จริงๆอยากทำงานพาร์ทไทม์ค่ะแต่ที่บ้านไม่ให้ทำ เลยคิดว่าเอาเงินมาลงทุนในหุ้นน่าจะเสียเวลาไม่มากแต่ได้ผลตอบแทนสูงกว่าดอกเบี้ยฝากประจำหรือกองทุนของธนาคาร แบบนี้พอได้มั้ยคะ

ถ้าผิดตรงไหน ด่าได้แต่อย่าแรงนะคะ เม่าเหม่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่